

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI, TEKNOLOJIA NA MAFUNZO YA UFUNDI
SHULE YA AWALI NA MSINGI THEMI HILL
MTIHANI WA LIKIZO APRIL- 2020
KISWAHILI VII

JINA: _____ **TAREHE:** _____

SEHEMU A:SARUFI

Katika swali la 1-20 andika herufi ya jibu lililo sahihi katika karatasi yako ya kujibia

1. Neno “jenga” likinyumbulishwa katika kauli ya kutendeka itakuwa neno lipi?
 - a. Jengwa
 - b. Jengea
 - c. Jengeka
 - d. Jengesha
 - e. Jengewa
2. Neno “wamewasilisha” linadokeza hali gani ya kitenzi
 - a. Kuendelea
 - b. Mazoea
 - c. Masharti
 - d. Matrajio
 - e. Timilifu
3. “Yeye hupenda sana kusoma Kiswahili” katika sentensi hii ni neno lipi limetumika kama kiwakilishi?
 - a. Hupenda
 - b. Kiswahili
 - c. Sana
 - d. Yeye
 - e. Kusoma
4. Katika sentensi zifuatazo ni ipi ipo katika hali ya mazoea?
 - a. Roda alisoma gazeti la Mtanzania
 - b. Roda atasoma gazeti la Mtanzania
 - c. Roda husoma gazeti la Mtanzania
 - d. Roda amesoma gazeti la Mtanzania
 - e. Roda anasoma gazeti la Mtanzania
5. Sara alimwambia Heri kwamba hakusafiri bali alikuwa palepale. Kauli halisi itakuwa ipi ?
 - a. Sara alimwambia Heri, sikusafiri nipo hapa hapa
 - b. Sara alimwambia Heri, sitasafiri nipo hapa hapa
 - c. Sara alimwambia Heri, sisafiri nipo hapa hapa
 - d. Sara alimwambia Heri, “hajasafiri yupo hapa hapa”
 - e. Sara alimwambia Heri, “hakusafiri yupo hapa hapa”
6. “Alikuwa anajibu kihuni: Neno “kihuni” limetumika kama aina gani ya neno?
 - a. Kielezi
 - b. Kiwakilishi
 - c. Kivumishi
 - d. Kitenzi
 - e. Kihisishi
7. “Mtu anayetaka msaada wa aina _____ nitampa” Neno linaofaa kukamilisha tungo hiyo ni lipi?
 - a. Wowote
 - b. Yoyote
 - c. Yeyote
 - d. Vyovyote
 - e. Lolote
8. “Wanafunzi wanaendelea kusoma Kiswahili ingawa hawana Mwalimu.” Neno “wanaendelea” linatumika kama aina gani ya kitenzi?
 - a. Kikuu
 - b. Kishirikishi
 - c. Jina
 - d. Kisaidizi
 - e. Kitngemezi

9. Mahali pale panatisha. Neno “pale ni aina gani ya neno ?
- Kivumishi
 - Kiwakilishi
 - Kiunganishi
 - Kihisishi
 - Kielezi
10. Kinyonga anatembea. Ukanushi wa sentensi hii ni upi ?
- Kinyonga hakitembei
 - Kinyonga hakutembea
 - Kinyonga hajatembea
 - Kinyonga hatembea
 - Kinyonga hatatembea
11. “Mama anapika lakini baba anapanga mawe.” Neno “lakini” limetumika kama aina gani ya neno ?
- Kivumishi
 - Kiwakilishi
 - Kielezi
 - Kitenzi
 - Kiunganishi
12. Kiburi si maungwana Neno ‘si’ limetumika kama aina gani ya kitenzi ?
- Kikuu
 - Kishirikishi
 - Jina
 - Kisaidizi
 - Kitegemezi
13. “Baba yangu ni mwenyekiti wa Kijiji.” Neno “mwenyekiti” ni nomino ya aina gani ?
- Dhahania
 - Kawaida
 - Pekee
 - Jumla
 - Mguso
14. Wengi wa neno chuma ni upi kati ya maneno yafuatayo?
- Machuma
 - Mavyuma
 - Vichuma
 - Vyuma
 - Michuma
15. “wanafunzi walitumiana salamu.” Sentensi hii ipo katika kauli gani?
- Kutendana
 - Kutendewa
 - Kutendeka
 - Kutendana
 - Kutendeka
16. Kinyume cha neno “elea” ni kipi?
- Ibuka
 - Ibukia
 - Zamia
 - Zama
 - Zamisha
17. “Huyu _____ mwanangu mpendwa.” Neno lipi ni sahihi katika kukamilisha tungo hiyo?
- Ndiye
 - Ndio
 - Ndiyo
 - Ndie
 - Ndiwe
18. “Mbwa _____ ameonekana.” Neno lipi ni sahihi ili kukamilisha tungo hiyo?
- Aliyepotea
 - Aliopotea
 - Alipotea
 - Amepotea
 - Alivyopotea
19. Hali ya kuwa na fedha au mali nying huitwaje?
- Ukachero
 - Ukapa
 - Ukata
 - Ubahili
 - Ukwasi
20. Ni sentensi ipi inawakilisha kauli ya kutendwa ?
- Nyumba imeharibiwa na mvua
 - Nyumba imeharibishwa na mvua
 - Nyumba imeharibika na mvua
 - Nyumba imeharibika kwa mvua
 - Nyumba imeharibiwa kwa mvua

SEHEMU B : LUGHA YA KIFASIHI

Katika swali la 21-30 andika herufi ya jibu lililo sahihi katika karatasi yako ya kujibia

21. Uzi mwembamba umefunga dume kubwa. Kitendawili hiki kina maana gani?
- a. Mawingu
 - b. Usingizi
 - c. Ndoto
 - d. Mvua
 - e. Ugonjwa
22. “Usisahau ubaharia kwa sababu ya unahodha. Methali ambayo ina uhusiano nah ii ni ipi kati ya hizi zifuatazo ?
- a. Ufalme kama mvua,hupiga na kupita
 - b. Ujana ni tembo la nazi, halikawii kupita
 - c. Usiache mbachao, kwa mswala upitao
 - d. Usishindane na kari, kari ni mja wa Mungu
 - e. Ukiwa na lako, usitazame la mwenzio
23. Watoto wangu wote wamevaa hirizi nyeupe.” Kitendawili hiki kina maan ipi?
- a. Mwewe
 - b. Kunguru
 - c. Njiwa
 - d. Kasuku
 - e. Chiriku
24. Hali ya kumfanya mtu atii kila analoambiwa ina maana sawa na nahau ipi kati ya hizi zifuatazo?
- a. Kutii akili
 - b. Kumkalia kitako
 - c. Kumweka kiganjani
 - d. Kumkalia kichwani
 - e. Kumkalia kooni
25. Ni muhimu kwa kila mtu kuwa mwangalifu na wanaojitangazia kutibu kisukari. Ni usemi upi kati ya ifuatayo ina maana sawa na “kuwa mwangalifu.”
- a. Kuwa macho
 - b. Kuwa hima
 - c. Kuwa mweledi
 - d. Kuwa hadhiri
 - e. Kuwa shupavu
26. “Mambo mabaya na mema hayafungamani.” Kifungu hiki cha maneno kinatoa maana ya methali ipi kati ya zifuatazo?
- a. Gogo la mbuyu si la mvule
 - b. Liwapo lako ni jema, la mwenzio ni baya
 - c. Lila na fila havitengemani
 - d. Lako ni lako, likikufika lina mwenzako
 - e. Padogo pako si pakubwa pa mwenzako
27. Tengua kitendawili kisemacho, Gari langu halitumii mafuta ya waarabu.
- a. Nywele
 - b. Ngozi
 - c. Miguu
 - d. Mikono
 - e. Macho
28. Umejuaje kuwa mimi ni mgeni hapa ? methali ipi kati ya zifuatazo inajibu swali hilo ?
- a. Jogoo wa shamba hawiki mjini
 - b. Waarabu wa pembe hujuaana kwa vilemba
 - c. Mtoto wa nyoka ni nyoka
 - d. Kuku mgeni hakosi kamba mguuni
 - e. Aibu ya maiti aijua mwosha
29. Juma alipumzika chini ya mti, alipoulizwa anafanya nini pale alijibu kuwa, navinjari tu mwalimu, jibu sahihi alilotakiwa kutoa ni lipi ?
- a. Napiga domo
 - b. Napunga upepo

- c. Nimepigwa na butwaa
 - d. Napiga kambi
 - e. Nazunguka mbuyu
30. Babu kafa kaniachia pete. Kitendawili hiki kina maana gani?
- a. Mjusi
 - b. Tandu
 - c. Nyoka
 - d. Konokono
 - e. Jongoo

SEHEMU C: UFAHAMU

Soma kwa makini habari ifuatayo kisha jibu maswali 31-40 kwa kuchagua herufi ya jibu lililo sahihi na kuiandika katika karatasi yako ya kujibia

Umewahi kusikia viumbe wanaoitwa dinozo. Hawa ni Wanyama ambao walikuwepo duniani Zaidi ya miaka milioni 65 iliyopita. Wanasayansi wamegundua mabaki ya mafuvu na mifupa yao ardhini. Wanasayansi wamechunguza sana sababu za kutokomea kwa dinozo. Mpaka leo hii haijapatikana sababu rasmi ya tukio hilo. Hata hivyo, bado uchunguzi unaendelea kufanywa katika kutafuta sababu za kupotea kwa Wanyama hao.

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache duniani zenye wanyama wa aina nyingi. Watalii wengi kutoka kila pembe ya dunia huja kuwaangalia Wanyama hawa. Hali hiyo huongeza pato la Taifa.

Aidha, vitendo mbalimbali vinahatarisha usalama wa viumbe hao ; kwa mfano makazi ya Wanyama yanaharibiwa kwa kuchomwa misitu na kukata miti ovyo. Hali hii husababisha misitu kutoweka na kubaki vichaka tu, hivyo Wanyama hukosa makazi na mwishowe hupotea. Vilevile binadamu huwinda Wanyama kama tembo kwa ajili ya pembe zao.

Sasa umefika wakati kwa kila mmoja wetu kukemea vitendo hivi. Wanyama na mime ani urithi wa taifa letu. Ni fahari iliyoje kwetu kuwa navyo. Tusipokuwa waangalifu wanyama hao na mimea adimu kama mianzi vitatoweka kabisa. Vizazi vijavyo vitabaki tu kusimuliwa kama tulivyosikia kuhusu dinozo.

31. Dinozo ni wanyama wenye sifa ipi kati ya zifuatozo ?
- a. Waliotoweka duniani
 - b. Wanaovutia watalii
 - c. Walioishi duniani miaka mingi
 - d. Wanaoishia duniani
 - e. Wenye mifupa na mafuvu
32. Kwa kuzingatia habari uliyoisoma mambo mawili yanayoathiri ustawi wa wanyama ni yepi ?
- a. Uoto na maji
 - b. Mvua na utalii
 - c. Moto na kukata miti
 - d. Uwindaji na ujangili
 - e. Vichaka na uwindaji
33. Sababu kubwa ya watu kuwinda na kuwaua ndovu ni ipi ?
- a. Kupata kitoweo
 - b. Kupata pembe
 - c. Kupata ngozi
 - d. Kupata mkonga
 - e. Kupata malighafi
34. Kutokana na habari hii ni sababu ipi inayowafanya watalii kuja tanzania ?
- a. Kuwinda wanyama
 - b. Kuongeza pato la taifa
 - c. Kupata malighafi
 - d. Kupata pembe
 - e. Kuwaangalia wanyama
35. Tanzania hupata faida gani kubwa kutokana na sekta ya utalii ?
- a. Kupata fedha za kigeni
 - b. Kupata wageni mbalimbali
 - c. Kuuza bidhaa nyingi
 - d. Kuogeza pato la taifa
 - e. Kujulikana nchi za nje
36. Mwandishi anatoa wito gani kwa jamii kuhusiana na usalama wa viumbe hai?
- a. Kukemea vitendo vinavyohatarisha usalama wa viumbe hai
 - b. Kulinda mianzi iliyopo ili isitoweke kabisa

- c. Kuhudumia na kuvitunza viumbe hai kwa umakini Zaidi
 - d. Kuthamini na kutambua kuwa viumbe hai ni urithi wa taifa
 - e. Kulinda na kutunza tembo waliopo ili wasitoweke.
37. A thari zipi zinapatikana kutokana na kuchoma misitu?
- a. Kuwepo kwa jua kali na uoto wa asili
 - b. Kuwepo kwa vichaka na ukame wa kutisha
 - c. Makazi na malisho ya Wanyama kuharibika
 - d. Mimea na mianzi kutoweka kwa haraka
 - e. Tembo na mimea kutoweka kwa kasi
38. Mwandishi anadai kuwa fahari ya taifa letu ni kuwa na vitu gani ?
- a. Mimea na mianzi
 - b. Maji na misitu
 - c. Wanyama na mimea
 - d. Mimea na maji
 - e. Wanyama na watalii
39. Kuna tofauti gani kati ya msitu na kichaka ?
- a. Msitu ni nyasi na kichaka ni miti
 - b. Msitu ni miti na kichaka ni nyasi
 - c. Msitu ni miti mirefu na kichaka ni miti midogo
 - d. Msitu ni miti mkubwa na kichaka ni miti mifupi
 - e. Msitu ni nyasi ndefu na kichaka ni nyasi fupi.
40. Kwa ujumla habari hii inahusu nini ?
- a. Viumbe hai
 - b. Mazingira
 - c. Dinozo
 - d. Usalama wa viumbe
 - e. Tembo

SEHEMU D : USHAIRI

Soma kwa makini shairi lifuatalo kisha jibu maswali 41-46 kwa kuandika herufi ya jibu lililo sahihi katika karatasi ya kujibia.

Kasimama kizimbani, popo anatetemeka,
Kaitwa mahakamani, popo kujibu shitaka,
Atakiwa abaini, kwa ulimi kutamka,
Ajitetee bayana, ni mnyama au ndege

Hakimu nashukuru, shitaka kunisomea,
Sina jadi na kunguru, ila na pundamilia,
Mimi ni mnyama huru, amini ninakwambia,
Tukidaiwa ushuru, kwa wanyama nalipia.

Ni kweli popo napaa, na mabawa nimepata,
Lakini mimi nazaa, hilo halina utata,
Kuwa ndege nakataa, sina undugu na bata,
Nakataa katakata, mimi si ndege nasema

Hakimu nathibitisha, kwa moyo wangu thabiti,
Nazaa na kunyonyesha, vipi niwe msaliti,
Wale wanaopotosha, niwaonyeshe matiti,
Hakimu simama kati, nipatie haki yangu

41. Popo anakataa kuwa si ndege kwa sababu gani ?
- Anataga
 - Ana mabawa
 - Anazaa
 - Anapaa
 - Ana manyoya
42. Katika ubeti wa pili wa shairi hili popo anasema “sina jadi na kunguru, usemi sina jadi una maana gani ?
- Hana uhusiano
 - Hana ushirikiano
 - Hana nasaba
 - Hana urafiki
 - Hana muafaka
43. Popo alitakiwa kujitetea bayana. Usemi “kujitetea bayana” una maana ipi?
- Kujitetea waziwazi
 - Kujitetea hadharani
 - Kujitetea kwa hadhari
 - Kujitetea kwa kificho
 - Kujitetea kwa hadhira
44. Mstari wa mwisho katika kila ubeti wa shairi hili huitwaje?
- Kituo vina
 - Kituo kimalizio
 - Kituo bahari
 - Kituo kitoshelevu
 - Kituo kikamilfu
45. “kitendo cha kuzaa na kunyonyesha hufanywa na viumbe ambao ni _____” Neno linalokamilisha sentensi hi yoni lipi?
- Bata
 - Wadudu
 - Samaki
 - Kunguru
 - Wanyama
46. Kichwa cha shairi hili chafaa kiwe kipi?
- Hakimu
 - Popo
 - Popo mahakamani
 - Hakimu mahakamani
 - Wanyama

SEHEMU E: UTUNGAJI

Umepewa habari yenye sentensi nne (4) zilizoandikwa bila mtiririko sahihi wa mawazo katik swali la 47-

50. Zipange sentensi hizo ili ziwe na matiririko wenye mantiki kwa kuzipa herufi A,B,C na D

47. Alipomaliza kusema hayo, Mzee komba akauliza, “tupande miti wakaati inaota kwa uwezo wa Mungu?”
48. Mkutano ulipomalizika kila mtu alirejea nyumbani kwake akiwa na dhamira ya kupanda miti.
49. Bwana miti akasema, “yatupasa kupanda miti kwa sababu matumizi yake yameongezeka sana siku hizi.”
50. Tusipopanda miti mipya tutaishiwa miti kabisa. Bwana miti alijibu