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                                                               UFAHAMU. 

              Soma kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu maswali yanayofuata.                                             
           Siti alikuwa na tabia ya kujaribiwa ingawa alikuwa mwanamke. Kama wanawake            

wengine walikuwa na umaskini wa johari hii, yeye alikuwa na ukwasi wake. Alikuwa 

katika nuru  ya tabia wakati baadhi ya wanaume na wanawake walipokuwa katika giza 

lake. Katika milki kama hii alionekana ana amani na upole, saburi na unyenyekevu, 

uungwana na uaminifu kwa watu wa kila rika  na wa hadhi mbalimbali. 

          Alikuwa kipenzi kikubwa katika maisha yake, mwanamke huyu alikuwa katika 

mwendo wa tabia. Kama tabia yake ilihesabiwa kama gari, angalisemwa kwamba gari 

lenyewe lilitengenezwa vizuri sana. Lilikuwa na kiunzi cha saburi, mtambo wa bidii, 

magurudumu ya nguvu, sukari ya adili na siwa ya ucheshi. Katika gari hili siti alivuta hewa 

na maendeleo ya watu toka kila upande kwa kipawa chake kikubwa cha sauti. 

          Kama Siti hakuwa na tabia ya namna hiyo, tegemeo lake lingalikuwa godo sana 

katika maisha aliyoishi. Haijulikani angaliwezaje kujiokoa katika hatia isiyosameheka 

alipokuwa katika hasira na uhungu wa matusi! Hapana sahaka kwa matukano yale 

yaliyorarua kama kucha za chuma katika moyo wake, alikuwa katika maudhi 

yasiyoelezeka kwa lugha ya kitabu; lakini alivumilia, alijua kwamba ilimpasa kupigana na 

wivu, masingizio, kashfa, ujinga wa ulimwengu mzima kama alitaka kufanikiwa. Alikuwa 

mwanamke mmoja katika wanawake waliokuwa imara kabisa. 

       Siti alikuwa mwanamke wa tabia kubwa ambayo hakuna kitabu cha Kiswahili 

kilichofundisha habari zake. Kama aliipata kwa nyumbani  au katika unyago inatatiza 

kuhakikisha kwa sababu wasimulizi wake wote wamenyamaza kimya juu ya jambo hili. 

Siti hakujua wajibu akaacha kuutimiza. Hakutumia tabia kama kisingizio au josho baada 

ya kujichafua kwa tamaa za aibu. Alikuwa na imani nayo siku zote. Hakusema uongo, 

hakujilegeza, hakujipendekeza wala kujifanya mtumwa. Alifanya kazi kila siku akajipatia 

ustawi kwa matendo yake mwenyewe. Bila shaka alichukua miaka mingi kufikia ustawi 

wake, lakini hakushindwa. Na kila siku aliweza kulaza kwa amani kichwa chake juu ya 

mto bila kusumbuliwa na mawazo mabaya. Lipi lilikuwa bora kwa mwanaume au 

mwanamke kuliko kutazama nyuma ya maisha yake akayaona safi kama  yungiyungi? Siti 

na tabia yake walikuwa kama marafiki wawili ambao waliafikiana kabisa. 

 

  

 

 

 

                                                   Maswali: 

1. Andika kichwa cha habari kisichozidi maneno matatu. 

2. Taja sifa kuu tatu (3) za Siti. 

3. Nini kiliwavuta watu zaidi kwa Siti? 

4. Siti aliwezaje kujistawisha? 

5. Mwandishi ana maana gani anaposema “Haijulikani angewezaje kujiokoa katika 

hatia isiyosameheka? 

6. Toa maana ya maneno yaliyopigiwa mstari. 



7. Andika ufupisho wa maneno yasiyozidi 45 juu ya aya ya mwisho ya habari 

uliyosoma. 

8. Je, umejifunza nini katika habari ya kwanza uliyosoma? 

9. Je, umejifunza nini kutokana na habari ya pili? 

            SARUFI NA UTUMIZI WA LUGHA 
Fafanua dhana ya Istilahi zifuatazo kisha toa mfano mmoja kwa kila dhana uliyofafanua. 

10. Mawasiliano  
11. Lugha  
12. Kamusi  
13. Kidahizo 
14. Shina  
15. Njeo  

 Eleza maana ya vidahizo vifuatavyo:  
16. Kinyenyezi 
17. Matandu 
18. Matlaba 
19. Sandali 
20. uzimbezimbe 
21. Shamirisho 
22. Chagizo 
23. Prediketa 
24. kitomeo 
25. Irabu  
26. Konsonanti 
27. Silabi 
Onesha idadi ya silabi za maneno yaliyopigiwa mstari: 
28. Baba amefuga mbwa mkali 
29. Yai la mbuni ni kubwa kuliko la kuku. 
30. Haya ni maji ya kunywa tu. 
31. Mbuni ukiota unaishi miaka mingi 
32. Ugonjwa wa kipindupindu husababishwa na nzi. 
33. Nini maana ya mzizi waneno?.................................... 
Onesha mizizi ya maneno yafuatayo. 
34. Salisha 
35. Anakunywa 
36. Onyesha 
37. Onesha  
38. Eleza maana ya utata. 

 Istilahi zifuatazo zina utata,toa maana mbili kwa kila Istilahi. 
39. Nyanya 
40. Paa 
41. Ua 
42. Tai 
43. Panga 



44. Kanga 
45. Kaa  

Andika tungo zifuatazo kwa usahihi:- 
46. Mwenyekiti alihairisha mkutano. 
47. Mtoto amedumbukia shimoni 
48. Kila mwanafunzi anatakiwa kuchangia deksi moja. 
49. Kesho nitanunua dazani ya sufuria. 
50. Mvulana mrembo alipita hapa asubui. 
51. Kule shimoni mna nyoka. 
52. Jana asubuhi apakuwa na chakula chochote kile. 

Tunga sentensi mbili kwa kila kiunganishi kifuatacho: 
53. Ingawa  
54. Kwa sababu 
55. Lakini 
56. Vile 
57. Na 

Urudufishaji ni njia mojawapo ya uundaji wa msamiati Katika lugha ya kiswahili.Eleza 
maaana ya urudufishaji kisha rudufisha maneno yafuatayo:- 

58. Katika 
59. Vile 
60. Huko 
61. Pole 
62. Haraka  

Tungo zifuatazo ni tata,eleza maana ya utata kisha toa maana mbili kwa kila tungo;- 
63. Ali anampenda dada yangu.  

64. Nyumba ile ni ya wageni. 

65. Juma ana ua nyumbani kwake.  

66.  Atakuja jumanne.  

67. Mwalimu ameacha kazi 

68. Kaka ana nyanya. 

69. Jana niliona paa. 

70. Nimenunua paa……………………………. 

71. Usisahau kuchukua pamba 

72. Ukija njoo na nyanya 

73. Tafadhali usinivunjie nyumba yangu 

74. Daktari ataniunga mkono. 

Andika maneno kaa na tupa katika sentensi zifuatazo:  

75. Tafadhali kaa hapa unisubiri. 

76. Nolea tupa kisu hicho. 

77. Watu wengi hula paa. 

78. Kama umeshiba tupa kilichobaki. 

79. Ukila kaa chini usisimame. 

Fafanua maana ya neno bichi na moto katika sentensi zifuatazo  

003Udongo uwahi ungali mbichi 

80. Kijana huyu ni moto 



81. Nipatie maji ya moto 

82. Ugali huu ni mbichi 

83. Nipatie maziwa mabichi  

Eleza matumizi ya neno “kwa” katika sentensi zifuatazo: 

84. Walikusanyika wazee kwa watoto 

85.  Nimekuja kwa miguu  

86. Unatakiwa uende kwa mwalimu. 

87. Amekuja kwa wito wako. 

88. Mgonjwa amekula kwa shida. 

  Onesha vishazi huru na vishazi tegemezi katika sentensi zifuatazo:-  
89. Nilimuona Juma nilipofika Mbeya. 

90. Ng’ombe aliyepita ameumia mguu.  

91. Kule alikokwenda jana kulikuwa na bidhaa nyingi.  

92. Kijana ambaye alitusimulia habari zake juzi amepata zawadi ya bahati nasibu ya                  

Taifa. 

93. Rejesta ni nini? 

Eleza kwa mifano kuonesha rejesta inayotumika katika sehemu zifuatazo: 

94. Hotelini 

95. Mahakamani 

96. Sokoni 

97. shuleni 

98. Hospitalini 

99. Ndani ya mabasi 
 


